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LIMU ya ufugaji samaki ina-
tajwa kuwa muhimu hasa
kwa vifana ambao baada ya
kuhitimu kila mwaka wa-
naendelea kukosa ajira
Kujlajiri kwenye samaki
kunawezekana kwenyve maeneo
tofaut yaliyo na vyanzo vya asili vya
majl yakiwamo maziwa, mito hata
bahari na pia kwenye mabwawa
ya kuchimba ufugaji unawezekana
hata kufanyika nyumbani
Miurugenz Msaidiz wa Huduma
za Ugani na Uvuvl, Idara ya Utafit
Mafunzo katika Wizara ya Mifugo
ra Uvuvi, Anthany Dadu, anasema
ufugaji wa samakl unaoanza na
elimu huwa na manufaa makubwa
ikiwamo kipato.

Anasema ufugaji wa kisasa
umeegemes kwenye teknolofia
na kwamba upo utaalamu mwingi
ambao mwananchl anayetaka
lufuga akiihitajl hupata mafunzo
‘bure huko Kingolwira, mkoani
Morogoro.

Anasema ufugajl wa kwenye
mabwawa kabla va kuanza unahitaji
uwepo wa maji ya kutosha katika
eneo hilo

“Tukishajiridhisha kwamba eneo
lina maji ya kutosha runarca maele-
kezo va nini cha kufanya mwanzo
Hadi fainall, atakamilisha bwawa na
kuanza ufugajl.” anasema Dadw

Anasema ufugajl huo unaangs-
lia eneo lenye mita 1 mraba 600
wrefu mita 30 na upana wa mita 20,
amhbalo kabla va kuchimba linatak-
fwa karwa waa ili tuamishe majl

Miasrugensd Msaidizi wa Huduma
za Ugani na Uvuvi, anasema Il

kubaini udonge unaotunza maji
au mfinyanzi huchimbwa shimo
dogo na kuwekwa maji na hufin-
yangwa kama mpira na kurushwa
juw, iwapo utarudi chini bila kuta-
wanyika, utakuwa bora kuanza
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Ufunguo wa utajiri kwa kuf

“UMugaji huu wa mabwawa una-
husisha samakl wa maji barid|
kutoka muoni, ziwanl au ya kisima
cha kuchimba Anggalizo kwa ksima
cha kuchimba majl yake hayana
oksijen] ya kutosha hivyo tuna-
shauri akishayapandisha yawekwe
kwenye bwawa lilloandaliwa kwa
ajili ya kuyatunza lakind yasipele-
kowe kwenye samakd

Anashauri yakae kwa saa 24
ndipo yahamishiwe kwenye sunakl
baada ya kupata oksijend va kutosha
na kwamba ulugaji huo niwa kama-
bare i sato

VIFARANGA

Maeneo mawili valivoko Dar es
Sakam ya Big Fish Kigamboni na
Eden Agriagua ilivoko Chanika
yanatajwa na Miurgenz Msabdia
wa Huduma za Ugani na Usuwi,
kuwa yana vibali vya wizara kuzali-
sha vifaranga vya sato na kambare.

“Wengine wapao Kibaha na Ruvu
mkoan Pwani. Kurmbukent i kifar-
anga kiwe tayari kufugwa ni lzima
kiwe na gramu 1ano na kikilishwa

‘chakula ipasavyo baada ya miezi

sita ya kufugwa hufikia urito wa
nusu kilo tayard kuuzwa®

UWEP( WA SOKO

Dadu anasema soko il kulwa
Dar es Salaam na kwamba kura
wanunuzi wanaonunua kutoka
kwa walugaji na kuwachakata na
kusambaza sokoni na kuongezi
kuwa soko si shida, wafugaji indiyo
hakuna na kwamba bei ya sato ni
Shiling 6,000 kwa kil

CHANGAMOTO

Dadu anasema tatizo lililopo
katika ufugaji wa mabwawa ni
kukosa elimu ya ufugajl, ubaba wa
chakula na kwamba walio weng
huanza ufugajl o kwa kulga majl-
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Mkutunzi kutoka Wakala wa Eimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA),
Whzara ya Mifugo nd Uvuvi, Abdulmalik Kashaigiri (wa pill

Kulia)
kwenye

akitoa maelezo kwa wananchi jinsi ya kufuga samakl
mabwawa, walipotembelea banda

la wizara hiyo,

katika maonyesho ya Sabasaba hivi karibuni, PICHA: CHRISTINA

MWAHKANGALE

rand au maralikl

“Wengl wanaumia tatizo o
elimu hawani Chuo cha mafunzo
chia wiugaji samaki Kingolwira,
Riertess oo ya kutosha bure
kwa ambao ni kikundi wakijiunga
tunawapa elinuy” anasema Dadu.

Amasenma chakula knachoshau:
riwa kwa samaki il fish bein, soya
e, visd, mmading, dagaa ambavyo
vikissiggwa vinetoa chakula bora

ONGEZERO LA SAMAKI

Katibu Ml Wizara ya Mifugo na
Uvinvd (Uvuvi), DK. Rashid Tamata-
mah, katika wiki ya chakula illiyo-
fanyika Oktoba 10 hadi 16, mwaka
jana, anasema sekta ya uwvuvi
inachangia asilimia 30 ya protini
Inayotokana na wanyama na inatoa
ajira kwa Watanzania takribani
milioni 45

Anasena mwaka 2019720, sekia
hiyo ilikua kwa kiwango cha asil-

uga samaki huu hapa

tmia 1.5 na kuchangia asilimia L71
ya pato la taifa

Pla uzalishall wa samaki lantoka

maji ya asili kwa mwaka 201920
umelikia tani 497,567 na katka
uezalishali wa mazao ya viumbe majl
unafikda tani 18,717

Kadhalika kumekuwa na

ongezeko la uwingt wa samakl
majini hususan katika Ziwa Victo-

ria. sangara wameongezeka kutoka
tan! 417936 mwaka 2016 hadi tani

B16,964 mwaka 2020, sawa na
ongeaeko la asilimia 955,

Dokta Tamatamah anaeleza
kwamba uzalishaji na wvunaji
wa samakl katika majl ya asill

kutoka tani 262645
mwaka 20052016 hadi tand 497,567
mwaka 20092020,

Anawataka walugaji wa samaki
kufifunza teknolojla mbalimball za
kisasa na kwamba ongezeko hilo
la mazao ya wuvi limetokana na
dhamira ya serfkali katika kuhakikd-
sha kuwa wananchi wanaondokana
na tatizo L uhaba wa chakula nchind
hususan katika suala [ upatilanaj
wa protini ya samakl na nmyama”
anaeleza Katibu Mk

Aldha, D Tamatamah anasema
ongezeko hilo limetokana na
chachu ya maadhimisho ambayo
Faheurmbuesh kil pvwakcs umubhinmu
wa kuwatendea hakl Watanzania
kwa kuhakikisha kuwa chakula
cha kutosha kinapatikana, chenye

ubora stahiki na kunalindwa il

Kisthariblke kabla au baada ya

kuvunwa na hatimeye buliva,

"Napenda kuwalumbusha waf-
ugaji na wavavi kuacha kuzalisha
kwa mazoea Tumieni teknolojia
dlizopo kwenye mifugo, uvuvi ma
ukuzaji viombe maji il muweze
kupata f@ida bwenye kazi zenu,”
anasema D Tamatamah,
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